Tin pháp luật

Cháu nội hưởng thừa kế từ bà phải chịu thuế gì?

Lượt xem: 810

Bà nội tôi có một căn nhà để lại di chúc cho tôi (là cháu nội) và cô tôi (con gái của bà) mỗi người hưởng một nửa. Cho tôi hỏi trường hợp này khi sang tên tôi và cô tôi phải đóng các khoản thuế phí gì?

Cô tôi hiện nay đã có nhà riêng, còn tôi thì từ nhỏ đã sống tại ngôi nhà này cùng với bà nội. Nay bà mất, cô tôi muốn tôi bán nhà đi và đưa lại phần tiền cho cô. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi không muốn bán nhà đi ngay vì hiện tôi chưa có chỗ ở nào khác, thì có thể kéo dài việc này trong bao lâu? Nếu cô tôi đồng ý lấy lại ngôi nhà và đưa lại tiền cho tôi thì việc định giá ngôi nhà này như nào? Nếu chúng tôi không thỏa thuận được giá thì có cách nào định đoạt không? Cảm ơn luật sư.

thừa kế, cháu nội, chia tài sản, di chúc
Ảnh minh họa 

Tư vấn của Luật sư:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi.

Theo thông tin bạn cung cấp, đối chiếu với các quy định pháp luật có liên quan, chúng tôi tư vấn như sau:

1. Những nghĩa vụ tài chính cần thực hiện khi nhận di sản thừa kế là bất động sản.

Khi sang tên căn nhà nhận thừa kế, những nghĩa vụ tài chính sau bạn và cô cần thực hiện bao gồm:

- Thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại khoản 4 Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân.

- Lệ phí trước bạ. theo quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP.

- Lệ phí địa chính. theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư 02/2014/TT-BTC.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân thì bạn và cô bạn thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ nhận thừa kế là bất động sản. cong chung mua ban nha

Vì vậy, bạn và cô chỉ cần nộp lệ phí trước bạ và lệ phí địa chính theo quy định pháp luật.

2. Phân chia tài sản thừa kế

Để được nhận di sản thừa kế, bạn và cô bạn phải thống nhất thoả thuận được cách phân chia di sản thừa kế bao gồm: việc định giá tài sản, phân chia kỷ phần thừa kế và cách xử lý tài sản.

Trường hợp các bên không thống nhất được bất kỳ nội dung nào nêu trên thì sẽ dẫn đến tranh chấp và buộc phải giải quyết tại toà án.

Trong trường hợp này toà án có thể tiến hành định giá hoặc chưng cầu giám định của một tổ chức giám định độc lập để đưa ra mức giá phù hợp với mức giá trên thị trường.

Trân trọng. 

Tư vấn bởi Luật sư: Hoàng Tuấn Anh, Công ty Luật TNHH Gia Phạm

Các bài viết khác

2

Hướng dẫn đường đi

map

Tin mới

Thống kê truy cập

Đang online : 31

Truy cập trong ngày: 392

Tổng lượt truy cập : 1204133

Nội quy

 I. Đối với cán bộ, nhân viên văn phòng.

1.   Giữ thái độ lịch sự, tôn trọng đối với khách hàng đến công chứng.

2.   Giải quyết các yêu cầu công chứng tận tình, chu đáo, nhanh gọn và đúng quy định của pháp luật, đảm bảo quyền lợi cao nhất của khách hàng. Không được gây phiền hà, sách nhiễu đối với khách hàng.

3.   Phải giải thích rõ ràng và hướng dẫn đầy đủ những vấn đề cần thiết cho khách hàng khi giao dịch.

4.   Trong giờ làm việc phải đeo phù hiệu theo quy định của UBND Thành phố Hà Nội.

5.  Thu phí, lệ phí công chứng theo đúng quy định tại bảng phí, lệ phí dịch vụ công chứng...

Xem tiếp