Sao y bản chính - Chứng thực chữ ký - Dịch thuật

cong chung mua ban nha
» Doanh nghiệp tự in dấu sao y bản chính để đóng lên giấy tờ có được không?

Trong bộ phận hành chính công ty tôi khi photo các giấy tờ, tài liệu thường sử dụng con dấu sao y bản chính, do tự công ty khắc mà không đăng ký với cơ quan công an. Tôi muốn hỏi các văn bản mà chúng tôi tự khắc dấu sao y bản chính như vậy thì có hiệu lực pháp luật không? Xin cám ơn các luật sư! Người gửi: Phạm Hải Yến ( Bình Định)

cong chung the chap
» Thời hạn của bản sao y là bao lâu?

(ĐSPL) - Pháp luật Việt Nam hiện nay không có quy định về việc hạn chế thời hạn sử dụng các bản sao y. Do đó, thời hạn sử dụng được hiểu là vô thời hạn.

1
» Phân biệt giữa công chứng và chứng thực

1. Về công chứng Theo Điều 2 Luật Công chứng số 82/2006/QH11 ngày 29/11/2006 thì Công chứng là việc công chứng viên chứng nhận tính xác thực, tính hợp pháp của hợp đồng, giao dịch khác (sau đây gọi là hợp đồng, giao dịch) bằng văn bản mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng ...

cong chung the chap
» 6 loại giấy tờ không được chứng thực bản sao

Chính phủ vừa ban hành Nghị định về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch (Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16/02/2015), theo đó có 6 bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao, gồm:

2

Hướng dẫn đường đi

map

Tin mới

Thống kê truy cập

Đang online : 42

Truy cập trong ngày: 404

Tổng lượt truy cập : 1204145

Nội quy

 I. Đối với cán bộ, nhân viên văn phòng.

1.   Giữ thái độ lịch sự, tôn trọng đối với khách hàng đến công chứng.

2.   Giải quyết các yêu cầu công chứng tận tình, chu đáo, nhanh gọn và đúng quy định của pháp luật, đảm bảo quyền lợi cao nhất của khách hàng. Không được gây phiền hà, sách nhiễu đối với khách hàng.

3.   Phải giải thích rõ ràng và hướng dẫn đầy đủ những vấn đề cần thiết cho khách hàng khi giao dịch.

4.   Trong giờ làm việc phải đeo phù hiệu theo quy định của UBND Thành phố Hà Nội.

5.  Thu phí, lệ phí công chứng theo đúng quy định tại bảng phí, lệ phí dịch vụ công chứng...

Xem tiếp